Protein Series EP2: Whey Protein คืออะไร มาจากไหน มีกี่ชนิด

Protein Series EP2: Whey Protein คืออะไร มาจากไหน มีกี่ชนิด

เมื่อวานพูดถึงโปรตีนผงไปแล้ว (ไปอ่านที่นี่)
http://www.fitjunctions.ga/proteinpowder

วันนี้มาต่อกันเรื่อง Whey Protein กันครับ

#Wheyมาจากไหน

เริ่มจากนมสด สามารถนำไปทำผลิตภัณฑ์ได้หลากหลาย เช่น ครีม เนย ชีส โยเกิร์ต และนมพร่องมันเนยๆ

Whey protein ที่เรารู้จักกัน แรกเริ่ม ก็เป็น By Product หรือของแถมที่
มาจากการทำชีส เพราะขั้นตอนในการทำชีสนั้น ใช้แบคทีเรียเพื่อทำการแยกไขมัน+โปรตีนนม ออกจากของเหลว ทำให้จับเป็นก้อน ซึ่งน้ำที่แยกออกมานั้น เรียกว่า Whey ส่วนที่เป็นก้อนๆ เรียกว่า Curd

ถ้าอยากรู้เรื่องชีส เม้นมา เดี๋ยวมาเขียนต่อบทความอื่น
(ผมชอบกินมาก เขียนได้ยาววว)

Whey เป็นน้ำใสๆจ๋องๆ ซึ่งเค้าก็เอาไปสกัด ให้เป็นผง ด้วยหลากหลายกรรมวิธี และมีหลายความเข้มข้น บริสุทธิ์ จนได้ออกมาเป็น Whey หลายสูตรนั่นเอง

#สูตรหลักๆที่เราพบได้บ่อยอิงจากกรรมวิธีการผลิตและความเข้มข้น

#สูตร1 Whey Protein Concentrate (WPC) เป็นสูตรที่พบได้บ่อยที่สุด โปรตีน 80-85% ส่วนที่เหลือก็มีแป้ง และไขมันนิดๆหน่อย

#สูตร2 Whey protein Isolate (WPI) เป็นสูตรที่เข้มข้นที่สุด มีโปรตีนถึง 90-95% แลกมากับราคาที่แพงกว่า

#สูตร3 Whey hydrolysate: เอา Whey ไป “ย่อย หรือแตก” ด้วยความร้อน กรด หรือ Enzyme เพื่อให้ดูดซึมได้เร็วขึ้นกว่าสูตรอื่นๆ แต่มักมีรสขมๆ
ดังนั้นเลิกกังวลเรื่อง Whey โดนความร้อนแล้วโปรตีนเสีย

จริงๆมีอีกหลายสูตรๆ เช่น Lean / Mass / Blend ซึ่งขอไม่ลงลึกในบทความนี้ เพราะหลักๆ ก็คือการเอา 3 สูตรนี้ ไปผสมกับโปรตีน แป้ง หรือโปรตีน และสารอื่นๆ เพื่อให้แต่ละยี่ห้อ มี #ลูกเล่นทางการตลาด มากขึ้นนั่นเองครับ
(บางทีสูตร Blend พวกนี้แหละ อร่อย ยอมเค้าเลย)

——————
#คำถามที่พบบ่อย

แต่ละสูตร ต่างกันมากน้อยแค่ไหน เอาจริงๆมันไม่ได้ต่างกันขนาดที่ว่ากิน WPI แล้วจะกล้ามใหญ่กว่า WPC เพราะต่อ 1 scoop โปรตีนต่างกันไม่ได้มาก และไขมันต่างกัน 1-3g (แล้วแต่ยี่ห้อ) ซึ่งส่งผลค่อนข้างน้อยครับ
#กินอันที่เราสู้ราคาไหวและรสชาติถูกใจ
(ส่วนตัวผมกิน Blend + Casein ไว้มาเล่าวันหลัง)

——————
#เรื่องราคาและสารอาหาร

อันนี้แล้วแต่ยี่ห้อครับ เฉลี่ยๆอยู่ที่ 21-27 บาท ยิ่งซื้อถังใหญ่ยิ่งถูก

——————
#สารอาหารใน Whey VS สารอาหารในอาหารอื่นๆ

คุณค่า ต่อ 1 scoop ประมาณ 30g
Protein 20-25g
Fat 1-3g
Carbs 2-5g

สำหรับการเปรียบเทียบ ว่าอะไรดีกว่ากัน ตอนนี้บอกเลยว่า อาหารเสริม มันแทนอาหารหลักไม่ได้ ดังนั้นเปรียบเทียบแบบ VS ไปก็เท่านั้น เพราะต่างฝ่ายต่างมีข้อดี ข้อนี้ขอพูดถึงในบทความใน Series นี้ตอนต่อๆไป เราจะเปรียบเทียบให้ดูหลายๆเมนูเลยครับ

——————
#ความคุ้มค่า

เมื่อเทียบกับอกไก่กิบ 1 kg ราคา 70-100 บาท ได้โปรตีน 200g แน่นอนว่า Whey แพ้ขาดลอย แต่อย่าลืมว่า อกไก่ ต้องปรุงเอง เคี้ยวเอง เอามาชงดื่มแบบ Whey ไม่ได้

แต่ถ้าเทียบราคา กับแหล่งอาหารที่เรากินนอกบ้าน ซึ่งมักจะมีไขมันติดมาด้วย เช่น ไก่ผัดร้านคุณป้า ราคา 30-40 บาท ได้โปรตีน 20g แบบนี้ Whey ชนะขาดลอย เพราะไก่ผัดร้านคุณป้า มักมีไขมันมาด้วยตรึม

——————
#ความเร็วในการดูดซึมต่อชั่วโมง

Whey ด้วยความที่เป็นของเหลว และความข้นต่ำ จึงย่อยและดูดซึมเร็วมากเมื่อเทียบกับโปรตีนอื่นๆ

ไข่ 2.9g / HR
Soy Protein Isolate = 3.9g / HR
Casein 6.1g / HR
Whey = 8-10g / HR
Steak หมู = 10g / HR

ทั้งนี้ทั้งนั้น อย่าลืมว่าดูดซึมเร็ว ไม่ได้แปลว่าดีเสมอไป เพราะอาหารแต่ละชนิด อยู่ในท้องเราเป็นเวลาไม่เท่ากัน และไม่มีใครกินอาหารชนิดเดียว ล้วนๆ จึงต้องคำนึงถึงอัตราการดูดซึมของอาหารที่อยู่ในท้องอยู่แล้วด้วยครับ

พูดง่ายๆ ข้อนี้ แทบส่งผลน้อยมากๆ ไว้บทความต่อๆไปผมจะเอางานวิจัยมาลงลึกให้อ่านกันครับ วันนี้ข้ามไปก่อน

——————
สรุป: Whey ไม่ใช่ยาวิเศษ แต่เป็นแค่โปรตีนผงชนิดหนึ่

Whey มีประโยชน์แน่นอน ทั้งดูดซึมเร็ว เหมาะกับคนที่ออกกำลังกายหนักๆ ต้องการโปรตีนด่วนๆ แต่ด้วยความที่มันดูดซึมเร็วเกินไป จึงไม่อยู่ท้อง และไม่เหมาะจะนำมาดื่มแทนมื้ออาหาร หรือแทนโปรตีนจากอาหารแข็งครับ (พรุ่งนี้อธิบายต่อลึกๆ)

พรุ่งนี้ผมมาต่อกัน เรื่อง Q&A เกี่ยวกับ whey และมาต่อเรื่อง วิธีการดื่ม ให้คุ้มที่สุดกันนะครับ มีเยอะมาก เดี๋ยวจะยาววเกินไป #แค่นี้ก็ยาวมากๆแล้ว

 


 

 

 

 

Facebook Comment

Online Coaching

ออกแบบโปรแกรมให้คำปรึกษาแบบออนไลน์

รายละเอียดคอร์ส

Physiotherapy Service

บริหาร บำบัด ฟื้นฟูอาการบาดเจ็บ

รายละเอียดคอร์ส

Personal Training

เรียนแบบส่วนตัวกับเทรนเนอร์

รายละเอียดคอร์ส

Fit Junctions Academy

หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพเทรนเนอร์

รายละเอียดคอร์ส