whey protein

Whey Protein คืออะไร มาจากไหน มีกี่ชนิด

มาต่อกันเรื่อง Whey Protein กันครับ

Whey มาจากไหน

เริ่มจากนมสด สามารถนำไปทำผลิตภัณฑ์ได้หลากหลาย เช่น ครีม เนย ชีส โยเกิร์ต และนมพร่องมันเนยๆ

Whey protein ที่เรารู้จักกัน แรกเริ่ม ก็เป็น By Product หรือของแถมที่
มาจากการทำชีส เพราะขั้นตอนในการทำชีสนั้น ใช้แบคทีเรียเพื่อทำการแยกไขมัน+โปรตีนนม ออกจากของเหลว ทำให้จับเป็นก้อน ซึ่งน้ำที่แยกออกมานั้น เรียกว่า Whey ส่วนที่เป็นก้อนๆ เรียกว่า Curd

Whey เป็นน้ำใสๆจ๋องๆ ซึ่งเค้าก็เอาไปสกัด ให้เป็นผง ด้วยหลากหลายกรรมวิธี และมีหลายความเข้มข้น บริสุทธิ์ จนได้ออกมาเป็น Whey หลายสูตรนั่นเอง

สูตรหลักๆที่เราพบได้บ่อยอิงจากกรรมวิธีการผลิตและความเข้มข้น

#สูตร1 Whey Protein Concentrate (WPC) เป็นสูตรที่พบได้บ่อยที่สุด โปรตีน 80-85% ส่วนที่เหลือก็มีแป้ง และไขมันนิดหน่อย

#สูตร2 Whey protein Isolate (WPI) เป็นสูตรที่เข้มข้นที่สุด มีโปรตีนถึง 90-95% แลกมากับราคาที่แพงกว่า

#สูตร3 Whey hydrolysate เอา Whey ไป “ย่อย หรือแตก” ด้วยความร้อน กรด หรือ Enzyme เพื่อให้ดูดซึมได้เร็วขึ้นกว่าสูตรอื่นๆ แต่มักมีรสขม
ดังนั้นเลิกกังวลเรื่อง Whey โดนความร้อนแล้วโปรตีนเสีย

จริงๆมีอีกหลายสูตร เช่น Lean / Mass / Blend ซึ่งหลักๆก็คือการเอา 3 สูตรนี้ ไปผสมกับโปรตีน แป้ง หรือโปรตีน และสารอื่นๆ เพื่อให้แต่ละยี่ห้อ มีลูกเล่นทางการตลาดมากขึ้นนั่นเอง
(บางทีสูตร Blend พวกนี้แหละ อร่อย ยอมเค้าเลย)

——————


คำถามที่พบบ่อย

แต่ละสูตร ต่างกันมากน้อยแค่ไหน เอาจริงๆมันไม่ได้ต่างกันขนาดที่ว่ากิน WPI แล้วจะกล้ามใหญ่กว่า WPC เพราะต่อ 1 scoop โปรตีนต่างกันไม่ได้มาก และไขมันต่างกัน 1-3g (แล้วแต่ยี่ห้อ) ซึ่งส่งผลค่อนข้างน้อย

——————


เรื่องราคาและสารอาหาร

อันนี้แล้วแต่ยี่ห้อ เฉลี่ยๆอยู่ที่ 21-27 บาท ยิ่งซื้อถังใหญ่ยิ่งถูก

——————


#สารอาหารใน Whey VS สารอาหารในอาหารอื่นๆ

คุณค่า ต่อ 1 scoop ประมาณ 30g
Protein 20-25g
Fat 1-3g
Carbs 2-5g

สำหรับการเปรียบเทียบ ว่าอะไรดีกว่า ตอนนี้บอกเลยว่า อาหารเสริม มันแทนอาหารหลักไม่ได้ ดังนั้นเปรียบเทียบแบบ VS ไปก็เท่านั้น เพราะต่างฝ่ายต่างมีข้อดี ข้อนี้ขอพูดถึงในบทความใน Series นี้ตอนต่อๆไป เราจะเปรียบเทียบให้ดูหลายๆเมนูเลยครับ

——————


ความคุ้มค่า

เมื่อเทียบกับอกไก่ดิบ 1 kg ราคา 70-100 บาท ได้โปรตีน 200g แน่นอนว่า Whey แพ้ขาดลอย แต่อย่าลืมว่า อกไก่ ต้องปรุงเอง เคี้ยวเอง เอามาชงดื่มแบบ Whey ไม่ได้

แต่ถ้าเทียบราคา กับแหล่งอาหารที่เรากินนอกบ้าน ซึ่งมักจะมีไขมันติดมาด้วย เช่น ไก่ผัดร้านคุณป้า ราคา 30-40 บาท ได้โปรตีน 20g แบบนี้ Whey ชนะขาดลอย เพราะไก่ผัดร้านคุณป้า มักมีไขมันมาด้วย

——————


ความเร็วในการดูดซึมต่อชั่วโมง

Whey ด้วยความที่เป็นของเหลว และความข้นต่ำ จึงย่อยและดูดซึมเร็วมากเมื่อเทียบกับโปรตีนอื่นๆ

ไข่ 2.9g / HR
Soy Protein Isolate = 3.9g / HR
Casein 6.1g / HR
Whey = 8-10g / HR
Steak หมู = 10g / HR

ทั้งนี้ทั้งนั้น อย่าลืมว่าดูดซึมเร็ว ไม่ได้แปลว่าดีเสมอไป เพราะอาหารแต่ละชนิด อยู่ในท้องเราเป็นเวลาไม่เท่ากัน และไม่มีใครกินอาหารชนิดเดียว ล้วนๆ จึงต้องคำนึงถึงอัตราการดูดซึมของอาหารที่อยู่ในท้องอยู่แล้วด้วยครับ

พูดง่ายๆ ส่งผลน้อยมาก ไว้บทความต่อๆไปผมจะเอางานวิจัยมาลงลึกให้อ่านกัน

——————


สรุป: Whey ไม่ใช่ยาวิเศษ แต่เป็นโปรตีนผงชนิดหนึ่ง

Whey มีประโยชน์แน่นอน ดูดซึมเร็ว เหมาะกับคนที่ออกกำลังกายหนักๆ ต้องการโปรตีนด่วนๆ แต่ด้วยความที่มันดูดซึมเร็วเกินไป จึงไม่อยู่ท้อง และไม่เหมาะจะนำมาดื่มแทนมื้ออาหาร หรือแทนโปรตีนจากอาหารครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง
ว่าด้วยโปรตีนผง EP1
Fit Science : ทุกเรื่องที่ควรรู้เกี่ยวกับโปรตีน


E Book หนังสือออกกำลังกาย กินอย่างฉลาด ไม่ต้องคำนวณ Eat Smart